Tare da ci gaba da ci gaban masana'antu da inganta fasaha, ta hanyar gabatarwa da inganta injinan feshin turmi na waje, fasahar feshin injinan feshi da filasta ta sami bunƙasa sosai a ƙasata a cikin 'yan shekarun nan. Turmi fesa injina ya sha bamban da turmi na yau da kullun, wanda ke buƙatar babban aikin riƙe ruwa, ruwa mai dacewa da takamaiman aikin hana sagging. Yawancin lokaci, ana ƙara hydroxypropyl methylcellulose a cikin turmi, wanda cellulose Ether (HPMC) ya fi amfani dashi. Babban ayyuka na hydroxypropyl methylcellulose HPMC a turmi ne: thickening da viscosifying, daidaita rheology, da kuma m ruwa iya aiki. Koyaya, ba za a iya watsi da gazawar HPMC ba. HPMC yana da tasirin haɓaka iska, wanda zai haifar da ƙarin lahani na ciki kuma da gaske ya rage kayan aikin injin turmi. Shandong Chenbang Fine Chemical Co., Ltd. yayi nazarin tasirin HPMC akan yawan riƙe ruwa, yawa, abun ciki na iska da kaddarorin injin turmi daga ma'aunin macroscopic, kuma yayi nazarin tasirin hydroxypropyl methylcellulose HPMC akan tsarin L na turmi daga bangaren microscopic. .
1. Gwaji
1.1 Kayan danye
Siminti: siminti na P.0 42.5 na kasuwanci, 28d flexural da ƙarfi mai ƙarfi shine 6.9 da 48.2 MPa bi da bi; yashi: Chengde yashi kogi mai kyau, raga 40-100; cellulose ether: samar da Shandong Chenbang Fine Chemical Co., Ltd. Hydroxypropyl methylcellulose ether, farin foda, nominal danko 40, 100, 150, 200 Pa-s; ruwa: ruwan famfo mai tsafta.
1.2 Hanyar gwaji
A cewar JGJ/T 105-2011 "Dokokin Gina don Gyaran Injini da Rufewa", daidaiton turmi shine 80-120 mm, kuma yawan riƙewar ruwa ya fi 90%. A cikin wannan gwaji, an saita rabon lemun tsami-yashi a 1: 5, ana sarrafa daidaito a (93 + 2) mm, kuma an haɗa ether cellulose a waje, kuma adadin haɗuwa ya dogara ne akan ƙwayar siminti. Ana gwada ainihin kaddarorin turmi irin su rigar yawa, abun ciki na iska, riƙewar ruwa, da daidaito tare da JGJ 70-2009 "Hanyoyin Gwaji don Kayayyakin Kayayyakin Gina Turmi", kuma ana gwada abun cikin iska kuma ana ƙididdige su bisa ga yawa. hanya. An gudanar da gwaje-gwajen ƙarfi na shirye-shiryen, sassauci da matsawa na samfuran bisa ga GB/T 17671-1999 "Hanyoyin Gwajin Ƙarfin Cimin Tumi Sand (Hanyar ISO)". An auna diamita na tsutsa ta hanyar mercury porosimetry. Samfurin porosimeter na mercury shine AUTOPORE 9500, kuma iyakar aunawa shine 5.5 nm-360 μm. An gudanar da jimillar gwaje-gwaje guda 4. Matsakaicin ciminti-yashi shine 1:5, danko na HPMC shine 100 Pa-s, kuma sashi 0, 0.1%, 0.2%, 0.3% (lambobin sune A, B, C, D bi da bi).
2. Sakamako da bincike
2.1 Tasirin HPMC akan yawan riƙe ruwa na turmi siminti
Riƙewar ruwa yana nufin ƙarfin turmi don riƙe ruwa. A cikin injin da aka fesa turmi, ƙara ether cellulose zai iya riƙe ruwa yadda ya kamata, rage yawan zubar jini, da biyan buƙatun cikakken ruwa na kayan tushen siminti. Tasirin HPMC akan riƙe ruwa na turmi.
Tare da karuwar abun ciki na HPMC, yawan riƙe ruwa na turmi yana ƙaruwa a hankali. Hanyoyi na hydroxypropyl methylcellulose ether tare da viscosities na 100, 150 da 200 Pa.s sun kasance iri ɗaya ne. Lokacin da abun ciki ya kasance 0.05% -0.15%, yawan riƙewar ruwa yana ƙaruwa a layi, kuma lokacin da abun ciki ya kasance 0.15%, yawan ajiyar ruwa ya fi 93%. ; Lokacin da adadin grits ya wuce 0.20%, haɓakar haɓakar ƙimar riƙe ruwa ya zama lebur, yana nuna cewa adadin HPMC yana kusa da saturation. Matsakaicin tasirin adadin HPMC tare da danko na 40 Pa.s akan ƙimar riƙe ruwa kusan layi ɗaya ne. Lokacin da adadin ya fi 0.15%, adadin riƙon ruwa na turmi ya ragu sosai fiye da na sauran nau'ikan HPMC guda uku tare da adadin danko iri ɗaya. An yi imani da cewa tsarin riƙe ruwa na cellulose ether shine: ƙungiyar hydroxyl akan kwayoyin ether cellulose da oxygen atom akan ether bond zasu haɗu da kwayoyin ruwa don samar da haɗin hydrogen, don haka ruwan kyauta ya zama ruwa mai ɗaure. , don haka wasa mai kyau mai kula da ruwa; Haka kuma an yi imani da cewa interdiffusion tsakanin ruwa kwayoyin da cellulose ether kwayoyin sarƙoƙi damar ruwa kwayoyin shiga ciki na cellulose ether macromolecular sarƙoƙi da kuma zama ƙarƙashin karfi dauri sojojin, game da shi inganta ruwa riƙe da ciminti slurry. Kyakkyawan riƙewar ruwa na iya kiyaye turmi mai kama da juna, ba sauƙin rarrabewa ba, da samun kyakkyawan aikin haɗawa, yayin da rage lalacewa na inji da haɓaka rayuwar injin fesa turmi.
2.2 Sakamakon hydroxypropyl methylcellulose HPMC akan yawa da abun cikin iska na turmi ciminti
Lokacin da adadin HPMC ya kasance 0-0.20%, yawan turmi yana raguwa sosai tare da karuwar adadin HPMC, daga 2050 kg / m3 zuwa kimanin 1650kg / m3, wanda shine kusan 20% ƙananan; lokacin da adadin HPMC ya wuce 0.20%, yawancin ya ragu. cikin nutsuwa. Kwatanta nau'ikan HPMC guda 4 tare da danko daban-daban, mafi girman danko, ƙananan ƙarancin turmi; da yawa masu lankwasa na turmi tare da gauraye viscosities na 150 da 200 Pa.s HPMC m zoba, yana nuna cewa kamar yadda danko na HPMC ya ci gaba da karuwa, da yawa daina ragewa.
Ka'idar canjin abun cikin iska ta turmi ta saba wa canjin yawan turmi. Lokacin da abun ciki na hydroxypropyl methylcellulose HPMC shine 0-0.20%, tare da karuwar abun ciki na HPMC, abun cikin iska na turmi yana ƙaruwa kusan a layi; abun ciki na HPMC ya wuce Bayan 0.20%, abun cikin iska yana canzawa da wuya, yana nuna cewa tasirin iska na turmi yana kusa da saturation. Tasirin haɓakar iska na HPMC tare da danko na 150 da 200 Pa.s ya fi na HPMC da ɗanko na 40 da 100 Pa.s.
Sakamakon haɓakar iska na ether cellulose an ƙaddara shi ne ta hanyar tsarin kwayoyin halitta. Cellulose ether yana da ƙungiyoyin hydrophilic guda biyu (hydroxyl, ether) da ƙungiyoyin hydrophobic (methyl, zoben glucose), kuma shine surfactant. , yana da aiki na sama, don haka yana da tasirin iska. A gefe guda kuma, iskar gas ɗin da aka gabatar na iya yin aiki a matsayin ƙwallo a cikin turmi, inganta aikin turmi, ƙara girma, da haɓaka fitarwa, wanda ke da amfani ga masana'anta. Amma a gefe guda, tasirin haɓakar iska yana ƙaruwa da abun cikin iska na turmi da porosity bayan taurin, yana haifar da haɓakar pores masu cutarwa da rage yawan kayan aikin injiniya. Ko da yake HPMC yana da wani tasiri mai ɗaukar iska, ba zai iya maye gurbin wakili mai ɗaukar iska ba. Bugu da kari, lokacin da aka yi amfani da HPMC da wakili mai haɓaka iska a lokaci guda, mai ɗaukar iska na iya gazawa.
2.3 Sakamakon HPMC akan kayan aikin injiniya na turmi siminti
Lokacin da adadin HPMC ne kawai 0.05%, da flexural ƙarfi na turmi rage muhimmanci, wanda shi ne game da 25% kasa da na blank samfurin ba tare da hydroxypropyl methylcellulose HPMC, da matsawa ƙarfi iya kawai isa 65% na blank samfurin - 80%. Lokacin da adadin HPMC ya wuce 0.20%, raguwar ƙarfin sassauƙa da ƙarfi na turmi ba a bayyane yake ba. Dankowar HPMC yana da ɗan tasiri akan kayan aikin injin turmi. HPMC yana gabatar da ɗimbin ƙananan kumfa na iska, kuma tasirin iska akan turmi yana haɓaka porosity na ciki da pores mai cutarwa na turmi, yana haifar da raguwa mai yawa a cikin ƙarfin matsawa da ƙarfin sassauƙa. Wani dalili na raguwar ƙarfin turmi shine tasirin riƙewar ruwa na ether cellulose, wanda ke kiyaye ruwa a cikin turmi mai tauri, kuma babban rabo na ruwa-ruwa yana haifar da raguwa a cikin ƙarfin gwajin gwajin. Don turmi gini na injiniya, kodayake ether cellulose na iya haɓaka ƙimar riƙe ruwa na turmi sosai kuma yana haɓaka aikin sa, idan adadin ya yi yawa, zai yi tasiri sosai ga kayan aikin injin turmi, don haka dangantakar da ke tsakanin su biyun yakamata a auna ta daidai.
Tare da karuwar abun ciki na hydroxypropyl methylcellulose HPMC, rabon nadawa na turmi ya nuna haɓakar haɓaka gabaɗaya, wanda shine ainihin alaƙar layi. Wannan shi ne saboda ƙarar ether cellulose yana gabatar da adadi mai yawa na kumfa na iska, wanda ke haifar da lahani a cikin turmi, kuma ƙarfin matsi na jagorar fure turmi yana raguwa sosai, ko da yake ƙarfin flexural kuma yana raguwa zuwa wani matsayi; amma ether cellulose na iya inganta sassaucin turmi, Yana da amfani ga ƙarfin gyare-gyare, wanda ya sa raguwar raguwa ya ragu. Idan aka yi la'akari sosai, haɗakar tasirin biyun yana haifar da haɓaka a cikin rabon nadawa.
2.4 Tasirin HPMC akan L diamita na turmi
Daga madaidaicin rarraba girman pore, bayanan rarraba girman pore da sigogi daban-daban na samfuran AD, ana iya ganin cewa HPMC yana da babban tasiri akan tsarin pore na turmi ciminti:
(1) Bayan ƙara HPMC, girman pore na turmi siminti yana ƙaruwa sosai. A kan madaidaicin girman rabe-raben rabe-rabe, yankin hoton yana motsawa zuwa dama, kuma ƙimar pore daidai da ƙimar kololuwa ya zama mafi girma. Bayan ƙara HPMC, matsakaicin pore diamita na simintin siminti ya fi girma fiye da na samfurin blank, kuma matsakaicin matsakaicin pore na samfurin tare da kashi 0.3% yana karuwa da 2 umarni na girma idan aka kwatanta da samfurin blank.
(2) Rarraba pores a cikin kankare zuwa nau'i hudu, wato pores marasa lahani (≤20 nm), ƙananan pores masu cutarwa (20-100 nm), pores masu cutarwa (100-200 nm) da yawa masu cutarwa (≥200 nm). Ana iya gani daga tebur na 1 cewa adadin ramukan da ba su da lahani ko ƙananan ramuka masu cutarwa suna raguwa sosai bayan an ƙara HPMC, kuma adadin ramukan cutarwa ko ƙarin ramukan cutarwa yana ƙaruwa. Pores marasa lahani ko ƙananan pores masu cutarwa na samfuran da ba a haɗe su da HPMC ba kusan 49.4%. Bayan ƙara HPMC, pores marasa lahani ko ƙananan pores masu cutarwa suna raguwa sosai. Ɗaukar nauyin 0.1% a matsayin misali, ƙananan pores marasa lahani ko ƙananan pores masu cutarwa sun ragu da kusan 45%. %, adadin ramukan cutarwa wanda ya fi girma fiye da 10um ya karu da kusan sau 9.
(3) Matsakaicin diamita na tsaka-tsaki, matsakaicin matsakaicin diamita, ƙayyadaddun ƙarar pore da takamaiman yanki ba sa bin ka'idar canji mai tsananin gaske tare da haɓaka abun ciki na hydroxypropyl methylcellulose na HPMC, wanda zai iya zama alaƙa da zaɓin samfurin a cikin gwajin allurar mercury. alaka da babban tarwatsewa. Amma gaba ɗaya, matsakaicin matsakaicin matsakaicin matsakaici, matsakaicin matsakaicin diamita da ƙayyadaddun ƙayyadaddun pore na samfurin da aka haɗe tare da HPMC yakan karu idan aka kwatanta da samfurin blank, yayin da takamaiman yanki ya ragu.
Lokacin aikawa: Afrilu-03-2023