Menene bambanci tsakanin formic acid da sodium formate?

1.Tsarin sinadarai:

Formic acid (HCOOH): Abu ne mai sauƙi carboxylic acid tare da tsarin sinadarai HCOOH.Ya ƙunshi ƙungiyar carboxyl (COOH), inda aka haɗa hydrogen zuwa carbon kuma wani oxygen yana samar da haɗin gwiwa biyu tare da carbon.

Sodium formate (HCCONa): Shi ne gishiri sodium na formic acid.Ana maye gurbin hydrogens na carboxylic a cikin formic acid da ions sodium, suna samar da tsarin sodium.

2. Kaddarorin jiki:

Formic acid:
A cikin zafin jiki, formic acid ruwa ne mara launi tare da ƙamshi mai ƙamshi.
Matsakaicin zafinsa shine 100.8 digiri Celsius.
Formic acid ne m tare da ruwa da yawa Organic kaushi.
Tsarin sodium:
Sodium formate yawanci yakan zo a cikin nau'i na farin hygroscopic foda.
Yana narkewa a cikin ruwa amma yana da iyakacin narkewa a cikin wasu kaushi na halitta.
Saboda yanayin ionic, wannan fili yana da matsayi mafi girma idan aka kwatanta da formic acid.

3. Acid ko alkaline:

Formic acid:
Formic acid acid ne mai rauni wanda zai iya ba da gudummawar protons (H+) a cikin halayen sinadarai.
Tsarin sodium:
Sodium formate gishiri ne da aka samu daga formic acid;ba acidic bane.A cikin maganin ruwa mai ruwa, yana raguwa zuwa ions sodium (Na+) da ions ions (HCOO-).

4. Manufar:

Formic acid:

An fi amfani da shi wajen samar da fata, yadi da rini.
Formic acid wani muhimmin bangare ne na sarrafa fatun dabbobi a cikin masana'antar fata.
Ana amfani da shi azaman wakili mai ragewa da kuma kiyayewa a wasu masana'antu.
A aikin noma, ana amfani da shi azaman ƙari na abinci don hana ci gaban wasu ƙwayoyin cuta da fungi.
Tsarin sodium:

Sodium formate ana amfani dashi azaman wakili na cire ƙanƙara don hanyoyi da titin jirgin sama.
An yi amfani da shi azaman wakili mai ragewa a masana'antar bugu da rini.
Ana amfani da wannan fili wajen hako laka a masana'antar mai da iskar gas.
Ana amfani da tsarin sodium a matsayin wakili na buffer a wasu hanyoyin masana'antu.

5. Samuwar:

Formic acid:

Formic acid yana samuwa ta hanyar haɓakar hydrogenation na carbon dioxide ko amsawar methanol tare da carbon monoxide.
Hanyoyin masana'antu sun haɗa da yin amfani da masu kara kuzari da yanayin zafi da matsa lamba.
Tsarin sodium:

Sodium formate yawanci ana samar da shi ta hanyar neutralizing formic acid tare da sodium hydroxide.
Sakamakon sodium formate za a iya ware ta hanyar crystallization ko samu a cikin hanyar bayani.

6. Kariyar aminci:

Formic acid:

Formic acid yana da lalata kuma yana iya haifar da konewa akan hulɗa da fata.
Shakar tururinsa na iya haifar da haushi ga tsarin numfashi.
Tsarin sodium:

Ko da yake ana ɗaukar tsarin sodium a matsayin ƙasa da haɗari fiye da formic acid, ana buƙatar kulawa da kyau da kariya ta ajiya har yanzu.
Dole ne a bi ka'idodin aminci lokacin amfani da tsarin sodium don guje wa haɗarin lafiya.

7. Tasirin muhalli:

Formic acid:

Formic acid na iya haɓakawa a ƙarƙashin wasu yanayi.
Tasirinsa akan yanayi yana shafar abubuwan da suka shafi hankali da lokacin bayyanarwa.
Tsarin sodium:

Sodium formate ana ɗauka gabaɗaya a matsayin abokantaka na muhalli kuma yana da ƙarancin tasiri fiye da wasu masu lalata.

8. Farashin da Samuwar:

Formic acid:

Farashin formic acid zai iya bambanta dangane da hanyar samarwa da tsabta.
Ana iya siyan shi daga masu kaya daban-daban.
Tsarin sodium:

Sodium formate ana farashi gasa kuma wadatar sa yana shafar buƙatun masana'antu daban-daban.
An shirya shi ta hanyar neutralizing formic acid da sodium hydroxide.

Formic acid da sodium formate ne daban-daban mahadi tare da daban-daban kaddarorin da aikace-aikace.Formic acid acid ne mai rauni da ake amfani da shi a cikin aikace-aikace da yawa, daga hanyoyin masana'antu zuwa aikin gona, yayin da sodium formate, gishirin sodium na formic acid, ana amfani da su a wurare kamar de-kankara, yadi da masana'antar mai da iskar gas.Fahimtar kaddarorin su yana da mahimmanci don amintaccen mu'amala da ingantaccen amfani a fagage daban-daban.


Lokacin aikawa: Dec-06-2023